PPI Card Wallet

PPI Card Wallet

UPI व्यवहारावर शुल्क आकारले जाईल का?

 

नाही, हे होणार नाही. NPCI ने शिफारस केलेल्या नवीन नियमात सामान्य वापरकर्त्यांसाठी काहीही बदल होणार नाही.
नवीन UPI ​​व्यवहाराचा कोणावर परिणाम होईल?
याचा परिणाम फक्त त्या व्यापाऱ्यांवर होईल जे PPI पद्धतीने पेमेंट स्वीकारतात. 2000 रुपये आणि त्यावरील पेमेंट फक्त शुल्क आकारले जाईल.
PPI कार्ड वॉलेट: PPI अंतर्गत कार्ड आणि वॉलेट समाविष्ट आहेत. या दोन्ही माध्यमातून पैसे भरल्यानंतर तुम्हाला शुल्क भरावे लागेल. वास्तविक, तुम्ही कार्डद्वारे पैसे देता तेव्हा दुकानदार तुमच्याकडून अतिरिक्त शुल्काची मागणी करतो. पण, हा आरोप नवीन नाही. ते आधीच लागू आहे.

 

 

 

NPCI ने प्रीपेड पेमेंट इन्स्ट्रुमेंट्स (PPIs) द्वारे केलेल्या UPI व्यवहारांवर रु. 2,000 वरील इंटरचेंज फीची शिफारस केली आहे. सामान्य वापरकर्त्यांसाठी याचा अर्थ काय आहे? UPI व्यवहार आता मोफत नाहीत का? आम्ही सर्व प्रश्नांची उत्तरे देतो. १ एप्रिल २०२३ पासून २,००० रुपयांपेक्षा जास्त UPI व्यवहारांसाठी वापरकर्त्यांकडून शुल्क आकारले जाईल का? उत्तर: नाही. नॅशनल पेमेंट्स कॉर्पोरेशन ऑफ इंडिया (NPCI) ने UPI व्यवहारांसाठी काही बदलांची शिफारस केली असली तरी, त्याचा सर्वसामान्य वापरकर्त्यांवर कोणत्याही प्रकारे परिणाम होणार नाही, किमान काही काळासाठी. तर, नवीन NPCI नियमाचा अर्थ ग्राहक आणि व्यापार्‍यांसाठी काय आहे? चला सोपे करूया.

 

प्रथम, नवीन करार काय म्हणतो: हे सोपे आहे. NPCI ने प्रीपेड पेमेंट इन्स्ट्रुमेंट्स (PPIs) द्वारे केलेल्या UPI व्यवहारांवर रु. 2,000 वरील इंटरचेंज फीची शिफारस केली आहे. सोप्या शब्दात, केवळ PPIs (PayTM किंवा PhonePe, किंवा इतर कोणत्याही वॉलेट) सारख्या डिजिटल वॉलेटद्वारे केलेल्या UPI पेमेंटवर व्यवहार मूल्य रु 2000 किंवा त्याहून अधिक असल्यास 1.1 टक्के शुल्क आकारले जाईल. उदाहरणार्थ: 1 एप्रिल 2023 नंतर जर एखादा वापरकर्ता डिजिटल वॉलेटद्वारे व्यापाऱ्याला 2000 रुपये किंवा त्याहून अधिक पेमेंट करत असेल, तर त्यासाठी व्यापाऱ्याकडून विशिष्ट शुल्क आकारले जाईल. NPCI त्याला “इंटरचेंज फी” म्हणतात. याचा अर्थ असा आहे की बँक खाती किंवा UPI व्यवहारांद्वारे केलेल्या पेमेंटवर, रक्कम कितीही असली तरी शुल्क आकारले जाणार नाही.

 

ज्यांना माहिती नाही त्यांच्यासाठी, इंटरचेंज चार्ज हे एका बँकेकडून दुसर्‍या बँकेसोबतच्या व्यवहारावर प्रक्रिया करण्यासाठी आकारले जाणारे शुल्क आहे. UPI व्यवहारांच्या बाबतीत, इंटरचेंज फी व्यापाऱ्याच्या बँकेद्वारे देयकाच्या बँकेला दिली जाते. इंटरचेंज फी आकारण्याच्या नवीन हालचालीसह, NPCI चे प्रामुख्याने बँका आणि पेमेंट सेवा प्रदात्यांसाठी महसूल वाढवण्याचे उद्दिष्ट आहे, जे बर्याच काळापासून UPI ​​व्यवहारांच्या उच्च किमतीशी झुंज देत आहेत.

 

NPCI द्वारे नवीन उपक्रम – UPI प्रणाली चालविणारी संस्था – ने स्पष्ट केले आहे की इंटरचेंज फी सर्व ऑनलाइन व्यापारी, मोठे व्यापारी आणि लहान ऑफलाइन व्यापाऱ्यांसाठी 2,000 रुपयांपेक्षा जास्त रकमेच्या व्यवहाराच्या पेमेंटवर लागू होईल. 1 एप्रिल 2023 पासून UPI ​​(जसे की PayTM आणि PhonePe वॉलेट) वर PPIs वापरून सुरू केलेल्या व्यापारी व्यवहारांवर शुल्क लागू होईल. आता, याचा सरळ अर्थ असा आहे की सामान्य वापरकर्त्यांना या हालचालीचा परिणाम होणार नाही आणि त्यांना 2000 रुपये किंवा त्याहून अधिक UPI व्यवहारांसाठी शुल्क भरावे लागणार नाही, जोपर्यंत व्यापारी ग्राहकांकडून अतिरिक्त शुल्क आकारण्याचे निवडत नाहीत. चला निवडू या. तथापि, हे शक्य आहे की अदलाबदल शुल्काची भरपाई करण्याच्या प्रयत्नात, व्यापारी खरेदीदारांकडून अतिरिक्त शुल्क आकारण्यास सुरुवात करू शकतात. मात्र, त्याबाबत अद्याप स्पष्टता नाही. त्यामुळे सध्या तरी काही गृहितक नाही.

Leave a Comment